Oscar lần thứ 89: Disney toàn thắng!

author
Không hổ danh là một trong những hãng phim “quyền lực” nhất Hollywood, nhà Disney năm nay lại giành chiến thắng trên mọi mặt trận tại giải thưởng điện ảnh Oscar lần thứ 89.
Oscar lần thứ 89 Oscar lần thứ 89: Disney toàn thắng! 1032294 zootopia piper jungle book win oscars 89th academy awards

Disney giành chiến thắng tại các hạng mục quan trọng mà mình được đề cử. Đầu tiên, với Zootopia, phim hoạt hình với nội dung hài hước và chất châm biếm sâu cay được đạo diễn bởi Byron Howard và Rich Moore đã giành được giải Phim Hoạt hình hay nhất. Đây là chiến thắng thứ 9 trên 10 lần đề cử của Disney tại Oscar.

“Cảm ơn mọi người rất nhiều. Đây thật sự là một vinh dự đặc biệt đối với chúng tôi,” đạo diễn Howard phát biểu khi lên nhận giải. “Khoảng năm sáu năm về trước, chúng tôi mang trong mình những ý tưởng điên rồ về việc thế giới động vật đầy tính “người” sẽ được tái hiện trong một bộ phim, góp phần khiến thế giới trở nên tốt đẹp hơn.”

“Ngoài ra, chúng tôi muốn cảm ơn khán giả trên toàn thế giới đã ủng hộ bộ phim của chúng tôi,” đạo diễn Moore thêm vào.

Oscar lần thứ 89 Oscar lần thứ 89: Disney toàn thắng! 3

Ngoài ra, phim hoạt hình ngắn đã làm “tan chảy” trái tim chúng ta trong năm qua là Piper cũng giành giải Phim Hoạt hình ngắn xuất sắc nhất.

“Thật sự, việc chúng tôi đứng ở đây và giành được giải thưởng quý giá này là nhờ vào sự giúp đỡ của rất nhiều người,” đạo diễn Alan Barillaro phát biểu. Ông gửi lời cảm ơn đến những người đồng nghiệp và cộng sự đã cùng ông chinh phục được giải thưởng quý giá này.

Oscar lần thứ 89 Oscar lần thứ 89: Disney toàn thắng! 1478199198

Thêm một chiến thắng được đoán trước tại Oscar năm nay thuộc về The Jungle Book ở hạng mục VFX. Những người chiến thắng ở giải này bao gồm Robert Legato, Adam Valdez, Andrew R. Jones và Dan Lemmon. Đây là một chiến thắng không hề gây bất ngờ của The Jungle Book bởi dù bộ phim được lấy chất liệu từ một câu chuyện đã cũ, nhưng phần VFX và diễn xuất xuất sắc của phim đã đảm bảo được sự thu hút đối với khán giả.

Oscar lần thứ 89 Oscar lần thứ 89: Disney toàn thắng! the jungle book cau be rung xanh long tin

Dưới đây là danh sách đầy đủ những cái tên giành chiến thắng tại Oscar năm nay:

Performance by an actor in a leading role

  • Casey Affleck in Manchester by the Sea — WINNER
  • Andrew Garfield in Hacksaw Ridge
  • Ryan Gosling in La La Land
  • Viggo Mortensen in Captain Fantastic
  • Denzel Washington in Fences

Performance by an actor in a supporting role

  • Mahershala Ali in Moonlight — WINNER
  • Jeff Bridges in Hell or High Water
  • Lucas Hedges in Manchester by the Sea
  • Dev Patel in Lion
  • Michael Shannon in Nocturnal Animals

Performance by an actress in a leading role

  • Isabelle Huppert in Elle
  • Ruth Negga in Loving
  • Natalie Portman in Jackie
  • Emma Stone in La La Land — WINNER
  • Meryl Streep in Florence Foster Jenkins

Performance by an actress in a supporting role

  • Viola Davis in Fences — WINNER
  • Naomie Harris in Moonlight
  • Nicole Kidman in Lion
  • Octavia Spencer in Hidden Figures
  • Michelle Williams in Manchester by the Sea

Best animated feature film of the year

  • Kubo and the Two Strings – Travis Knight and Arianne Sutner
  • Moana – John Musker, Ron Clements and Osnat Shurer
  • My Life as a Zucchini – Claude Barras and Max Karli
  • The Red Turtle – Michael Dudok de Wit and Toshio Suzuki
  • Zootopia – Byron Howard, Rich Moore and Clark Spencer — WINNER

Achievement in cinematography

  • Arrival – Bradford Young
  • La La Land – Linus Sandgren — WINNER
  • Lion Greig – Fraser
  • Moonlight – James Laxton
  • Silence – Rodrigo Prieto

Achievement in costume design

  • Allied – Joanna Johnston
  • Fantastic Beasts and Where to Find Them – Colleen Atwood — WINNER
  • Florence Foster Jenkins – Consolata Boyle
  • Jackie Madeline – Fontaine
  • La La Land – Mary Zophres

Achievement in directing

  • Arrival – Denis Villeneuve
  • Hacksaw Ridge – Mel Gibson
  • La La Land – Damien Chazelle — WINNER
  • Manchester – by the Sea Kenneth Lonergan
  • Moonlight – Barry Jenkins

Best documentary feature

  • Fire at Sea – Gianfranco Rosi and Donatella Palermo
  • I Am Not Your Negro – Raoul Peck, Rémi Grellety and Hébert Peck
  • Life, Animated – Roger Ross Williams and Julie Goldman
  • O.J.: Made in America – Ezra Edelman and Caroline Waterlow — WINNER
  • 13th – Ava DuVernay, Spencer Averick and Howard Barish

Best documentary short subject

  • Extremis – Dan Krauss
  • 4.1 Miles – Daphne Matziaraki
  • Joe’s Violin Kahane – Cooperman and Raphaela Neihausen
  • Watani: My Homeland – Marcel Mettelsiefen and Stephen Ellis
  • The White Helmets – Orlando von Einsiedel and Joanna Natasegara — WINNER

Achievement in film editing

  • Arrival – Joe Walker
  • Hacksaw Ridge – John Gilbert — WINNER
  • Hell or High Water – Jake Roberts
  • La La Land – Tom Cross
  • Moonlight – Nat Sanders and Joi McMillon

Best foreign language film of the year

  • Land of Mine – Denmark
  • A Man Called Ove – Sweden
  • The Salesman – Iran — WINNER
  • Tanna – Australia
  • Toni Erdmann – Germany

Achievement in makeup and hairstyling

  • A Man Called Ove – Eva von Bahr and Love Larson
  • Star Trek Beyond – Joel Harlow and Richard Alonzo
  • Suicide Squad – Alessandro Bertolazzi, Giorgio Gregorini and Christopher Nelson — WINNER

Achievement in music written for motion pictures (Original score)

  • Jackie Mica – Levi
  • La La Land – Justin Hurwitz — WINNER
  • Lion – Dustin O’Halloran and Hauschka
  • Moonlight – Nicholas Britell
  • Passengers – Thomas Newman

Achievement in music written for motion pictures (Original song)

  • Audition (The Fools Who Dream) from La La Land, Music by Justin Hurwitz; Lyric by Benj Pasek and Justin Paul
  • Can’t Stop The Feeling from Trolls, Music and Lyric by Justin Timberlake, Max Martin and Karl Johan Schuster
  • City Of Stars from La La Land, Music by Justin Hurwitz; Lyric by Benj Pasek and Justin Paul — WINNER
  • The Empty Chair from Jim: The James Foley Story, Music and Lyric by J. Ralph and Sting
  • How Far I’ll Go from Moana, Music and Lyric by Lin-Manuel Miranda

Best motion picture of the year

  • Arrival – Shawn Levy, Dan Levine, Aaron Ryder and David Linde, Producers
  • Fences – Scott Rudin, Denzel Washington and Todd Black, Producers
  • Hacksaw Ridge – Bill Mechanic and David Permut, Producers
  • Hell or High Water – Carla Hacken and Julie Yorn, Producers
  • Hidden Figures – Donna Gigliotti, Peter Chernin, Jenno Topping, Pharrell Williams and Theodore Melfi, Producers
  • La La Land – Fred Berger, Jordan Horowitz and Marc Platt, Producers
  • Lion – Emile Sherman, Iain Canning and Angie Fielder, Producers
  • Manchester by the Sea – Matt Damon, Kimberly Steward, Chris Moore, Lauren Beck and Kevin J. Walsh, Producers
  • Moonlight – Adele Romanski, Dede Gardner and Jeremy Kleiner, Producers — WINNER

Achievement in production design

  • Arrival – Production Design: Patrice Vermette; Set Decoration: Paul Hotte
  • Fantastic Beasts and Where to Find Them – Production Design: Stuart Craig; Set Decoration: Anna Pinnock
  • Hail, Caesar! – Production Design: Jess Gonchor; Set Decoration: Nancy Haigh
  • La La Land – Production Design: David Wasco; Set Decoration: Sandy Reynolds-Wasco — WINNER
  • Passengers – Production Design: Guy Hendrix Dyas; Set Decoration: Gene Serdena

Best animated short film

  • Blind Vaysha – Theodore Ushev
  • Borrowed Time – Andrew Coats and Lou Hamou-Lhadj
  • Pear Cider and Cigarettes – Robert Valley and Cara Speller
  • Pearl – Patrick Osborne
  • Piper – Alan Barillaro and Marc Sondheimer — WINNER

Best live action short film

  • Ennemis Intérieurs – Sélim Azzazi
  • La Femme et le TGV – Timo von Gunten and Giacun Caduff
  • Silent Nights – Aske Bang and Kim Magnusson
  • Sing – Kristof Deák and Anna Udvardy — WINNER
  • Timecode – Juanjo Giménez

Achievement in sound editing

  • Arrival – Sylvain Bellemare — WINNER
  • Deepwater Horizon – Wylie Stateman and Renée Tondelli
  • Hacksaw Ridge – Robert Mackenzie and Andy Wright
  • La La Land – Ai-Ling Lee and Mildred Iatrou Morgan
  • Sully – Alan Robert Murray and Bub Asman

Achievement in sound mixing

  • Arrival – Bernard Gariépy Strobl and Claude La Haye
  • Hacksaw Ridge – Kevin O’Connell, Andy Wright, Robert Mackenzie and Peter Grace — WINNER
  • La La Land – Andy Nelson, Ai-Ling Lee and Steve A. Morrow
  • Rogue One: A Star Wars Story – David Parker, Christopher Scarabosio and Stuart Wilson
  • 13 Hours: The Secret Soldiers of Benghazi – Greg P. Russell, Gary Summers, Jeffrey J. Haboush and Mac Ruth

Achievement in visual effects

  • Deepwater Horizon – Craig Hammack, Jason Snell, Jason Billington and Burt Dalton
  • Doctor Strange – Stephane Ceretti, Richard Bluff, Vincent Cirelli and Paul Corbould
  • The Jungle Book – Robert Legato, Adam Valdez, Andrew R. Jones and Dan Lemmon — WINNER
  • Kubo and the Two Strings – Steve Emerson, Oliver Jones, Brian McLean and Brad Schiff
  • Rogue One: A Star Wars Story – John Knoll, Mohen Leo, Hal Hickel and Neil Corbould

Adapted screenplay

  • Arrival – Screenplay by Eric Heisserer
  • Fences – Screenplay by August Wilson
  • Hidden Figures – Screenplay by Allison Schroeder and Theodore Melfi
  • Lion – Screenplay by Luke Davies
  • Moonlight – Screenplay by Barry Jenkins; Story by Tarell Alvin McCraney — WINNER

Original screenplay

  • Hell or High Water – Written by Taylor Sheridan
  • La La Land – Written by Damien Chazelle
  • The Lobster – Written by Yorgos Lanthimos, Efthimis Filippou
  • Manchester by the Sea – Written by Kenneth Lonergan — WINNER
  • 20th Century Women – Written by Mike Mills

 

Bình luận
0 Comments