OSCARS LẦN THỨ 91 BẤT NGỜ GỌI TÊN GREEN BOOK CHO GIẢI BEST PICTURE

author
Ngay những ngày đầu sản xuất thì Oscar lần thứ 91 năm nay đã vướng phải vô số drama, từ việc không có Mc, giải phim đại chúng, cắt bớt hạng mục cho quảng cáo,... nhằm nâng cao tỉ suất người xem thì mới đây buổi lễ đã kết thúc với một số bất ngờ hơi không nhỏ. Trước Oscar, người người nhà nhà đều dự đoán tác phẩm Roma của đạo diễn người Mexico Alfonso Cuaron sẽ chiến thắng hạng mục quan trong nhất là giải Best Picture nhưng đời không như là mơ, Green Book tác phẩm về chuyến đi của nghệ sĩ dương cầm da màu và và ông tài xế da trắng đã chiến thắng hạng mục này trong khi Roma chỉ thắng ở giải Best Director,Best Cinematography ( giống như giải cá nhân cho sự xuất sắc của đạo diễn Alfonso ) và giải Best Foreign-Language Film. 
 
Tuy nhiên ở các hạng mục khác không quá bất ngờ khi Spider-Man: Into the Spider-Verse thắng giải Best Animated Feature, đã 6 năm kể từ 2012 khi một phim hoạt hình ngoài xưởng hoạt hình của Disney đạt giải này, đây là một chiến thắng quá xứng đáng, không có nhiều để bàn cãi khi Sony đã mang đến một trải nghiệm tuyệt vời cho người xem. Con cưng của Disney Black Panther cũng mang về cho mình 3 giải là Best Costume Design,Best Production Design,Best Original Score. Rami Malek (Bohemian Rhapsody) đã xứng đáng chiến thắng Best Actor và Best Actress là Olivia Colman (The Favourite) với màn hóa thân nữ hoàng Elizabeth tuyệt vời. 

Best Picture

Green Book (Jim Burke, Charles B. Wessler, Brian Currie, Peter Farrelly and Nick Vallelonga, Producers) (WINNER)
Black Panther
 (Kevin Feige, Producer)
BlacKkKlansman (Sean McKittrick, Jason Blum, Raymond Mansfield, Jordan Peele and Spike Lee, Producers)
Bohemian Rhapsody (Graham King, Producer)
The Favourite (Ceci Dempsey, Ed Guiney, Lee Magiday and Yorgos Lanthimos, Producers)
Roma (Gabriela Rodriguez and Alfonso Cuaron, Producers)
A Star Is Born (Bill Gerber, Bradley Cooper and Lynette Howell Taylor, Producers)
Vice (Dede Gardner, Jeremy Kleiner, Adam McKay and Kevin Messick, Producers)


Best Director

Kevin Winter/Getty Images

Alfonso Cuaron (Roma) (WINNER)
Yorgos Lanthimos (The Favourite)
Spike Lee (BlacKkKlansman)
Adam McKay (Vice)
Pawel Pawlikowski (Cold War)


Best Actress

Kevin Winter/Getty Images

Olivia Colman (The Favourite) (WINNER)
Glenn Close (The Wife
Yalitza Aparicio (Roma)
Lady Gaga (A Star Is Born)
Melissa McCarthy (Can You Ever Forgive Me?


Best Actor

Kevin Winter/Getty Images

Rami Malek (Bohemian Rhapsody) (WINNER)
Christian Bale (Vice)
Bradley Cooper (A Star Is Born)
Willem Dafoe (At Eternity's Gate)
Viggo Mortensen (Green Book)


Best Supporting Actres

Kevin Winter/Getty Images

Regina King (If Beale Street Could Talk) (WINNER)
Amy Adams (Vice)
Marina de Tavira (Roma)
Emma Stone (The Favourite)
Rachel Weisz (The Favourite)


Best Supporting Actor

Kevin Winter/Getty Images

Mahershala Ali (Green Book) (WINNER)
Adam Driver (BlacKkKlansman)
Sam Elliott (A Star Is Born)
Richard E. Grant (Can You Ever Forgive Me?)
Sam Rockwell (Vice)


Best Adapted Screenplay

BlacKkKlansman (Charlie Wachtel & David Rabinowitz and Kevin Willmott & Spike Lee) (WINNER)
A Star Is Born
 (Eric Roth, Will Fetters & Bradley Cooper)
The Ballad of Buster Scruggs (Joel Coen & Ethan Coen)
If Beale Street Could Talk (Barry Jenkins)
Can You Ever Forgive Me? (Nicole Holofcener and Jeff Whitty\


Best Original Screenplay

Kevin Winter/Getty Images

Green Book (Nick Vallelonga & Brian Hayes Currie & Peter Farrelly) (WINNER)
The Favourite (Deborah Davis and Tony McNamara)
First Reformed (Paul Schrader)
Roma (Alfonso Cuaron)
Vice (Adam McKay)


Best Cinematography

Kevin Winter/Getty Images

Roma (Alfonso Cuaron) (WINNER)
The Favourite (Robbie Ryan)
Never Look Away (Caleb Deschanel)
A Star Is Born (Matty Libatique)
Cold War (Lukasz Zal)


Best Costume Design

Kevin Winter/Getty Images

Black Panther (Ruth E. Carter) (WINNER)
The Ballad of Buster Scruggs (Mary Zophres)
The Favourite (Sandy Powell)
Mary Poppins Returns (Sandy Powell)


Best Makeup & Hairstyling

Kevin Winter/Getty Images

Vice (Greg Cannom, Kate Biscoe and Patricia DeHaney) (WINNER)
Border (Goran Lundstrom and Pamela Goldammer)
Mary Queen of Scots (Jenny Shircore, Marc Pilcher and Jessica Brooks)          


Best Foreign-Language Film

Kevin Winter/Getty Images

Roma (Mexico) (WINNER)
Capernaum (Lebanon)
Cold War (Poland)
Never Look Away (Germany)
Shoplifters (Japan)          


Best Production Design

Kevin Winter/Getty Images

Black Panther (Hannah Beachler and Jay Hart) (WINNER)
The Favourite (Fiona Crombie and Alice Felton)
First Man (Nathan Crowley and Kathy Lucas)
Mary Poppins Returns (John Myhre and Gordon Sim)
Roma (Eugenio Caballero and Barbara Enriquez)   


Best Documentary Feature

Kevin Winter/Getty Images

Free Solo (Elizabeth Chai Vasarhelyi, Jimmy Chin, Evan Hayes and Shannon Dill) (WINNER)
Hale County This Morning, This Evening (RaMell Ross, Joslyn Barnes and Su Kim)
Minding the Gap (Bing Liu and Diane Quon)
Of Fathers and Sons (Talal Derki, Ansgar Frerich, Eva Kemme and Tobias N. Siebert)
RBG (Betsy West and Julie Cohen)          


Best Original Song

Kevin Winter/Getty Images

"Shallow" (A Star Is Born) (WINNER)
Music and Lyric by Lady Gaga, Mark Ronson, Anthony Rossomando and Andrew Wyatt

"All the Stars" (Black Panther)
Music by Mark Spears, Kendrick Lamar Duckworth and Anthony Tiffith
Lyric by Kendrick Lamar Duckworth, Anthony Tiffith and Solana Rowe

"I'll Fight" (RBG)
Music and Lyric by Diane Warren

"The Place Where Lost Things Go" (Mary Poppins Returns)
Music by Marc Shaiman
Lyric by Scott Wittman and Marc Shaiman

"When a Cowboy Trades His Spurs for Wings" (The Ballad of Buster Scruggs)
Music and Lyric by David Rawlings and Gillian Welch          


Best Original Score

Kevin Winter/Getty Images

Black Panther (Ludwig Goransson) (WINNER)
BlacKkKlansman (Terence Blanchard)
If Beale Street Could Talk (Nicholas Britell)
Isle of Dogs (Alexandre Desplat)
Mary Poppins Returns (Marc Shaiman)          


Best Sound Editing

kevin Winter/Getty Images

Bohemian Rhapsody (John Warhurst and Nina Hartstone) (WINNER)
Black Panther (Benjamin A. Burtt and Steve Boeddeker)
First Man (Ai-Ling Lee and Mildred Iatrou Morgan)
A Quiet Place (Ethan Van der Ryn and Erik Aadahl)
Roma (Sergio Diaz and Skip Lievsay)          


Best Sound Mixing

Kevin Winter/Getty Images

Bohemian Rhapsody (Paul Massey, Tim Cavagin and John Casali) (WINNER) 
Black Panther (Steve Boeddeker, Brandon Proctor and Peter Devlin)
First Man (Jon Taylor, Frank A. Montaño, Ai-Ling Lee and Mary H. Ellis)
Roma (Skip Lievsay, Craig Henighan and Jose Antonio Garcia)
A Star Is Born (Tom Ozanich, Dean Zupancic, Jason Ruder and Steve Morrow)          


Best Visual Effects

Kevin Winter/Getty Images

First Man (Paul Lambert, Ian Hunter, Tristan Myles and J.D. Schwalm) (WINNER)
Avengers: Infinity War (Dan DeLeeuw, Kelly Port, Russell Earl and Dan Sudick)
Christopher Robin (Christopher Lawrence, Michael Eames, Theo Jones and Chris Corbould)
Ready Player One (Roger Guyett, Grady Cofer, Matthew E. Butler and David Shirk)
Solo: A Star Wars Story (Rob Bredow, Patrick Tubach, Neal Scanlan and Dominic Tuohy)          


Best Film Editing

Kevin Winter/Getty Images

Bohemian Rhapsody (John Ottman) (WINNER)
BlacKkKlansman (Barry Alexander Brown)
The Favourite (Yorgos Mavropsaridis)
Green Book (Patrick J. Don Vito)
Vice (Hank Corwin)          


Best Animated Feature

Kevin Winter/Getty Images

Spider-Man: Into the Spider-Verse (Bob Persichetti, Peter Ramsey, Rodney Rothman, Phil Lord and Christopher Miller) (WINNER)
Incredibles 2 (Brad Bird, John Walker and Nicole Paradis Grindle)
Isle of Dogs (Wes Anderson, Scott Rudin, Steven Rales and Jeremy Dawson)
Mirai (Mamoru Hosoda and Yuichiro Saito)
Ralph Breaks the Internet (Rich Moore, Phil Johnston and Clark Spencer)          


Best Animated Short

Kevin Winter/Getty Images

Bao (Domee Shi and Becky Neiman-Cobb) (WINNER)
Animal Behaviour (Alison Snowden and David Fine)
Late Afternoon (Louise Bagnall and Nuria González Blanco)
One Small Step (Andrew Chesworth and Bobby Pontillas)
Weekends (Trevor Jimenez)          


Best Documentary Short

Period. End of Sentence. (Rayka Zehtabchi and Melissa Berton) (WINNER)

Black Sheep (Ed Perkins and Jonathan Chinn)
End Game (Rob Epstein and Jeffrey Friedman)
Lifeboat (Skye Fitzgerald and Bryn Mooser)
A Night at the Garden (Marshall Curry)          


Best Live-Action Short

Skin (Guy Nattiv and Jaime Ray Newman) (WINNER)
Detainment  (Vincent Lambe and Darren Maho)
Fauve (Jeremy Comte and Maria Gracia Turgeon)
Marguerite (Marianne Farley and Marie-Helene Panisset)
Mother (Rodrigo Sorogoyen and María del Puy Alvarado)

 

Bình luận
3 Comments   |   Anh Vũ Lê Hoàn and 1 other react this.
  • Thanh tra nội dung
    Thanh tra nội dung   ·  25 thg 2
    91 bác ơi :V
    • Nguyen Giang
      Nguyen Giang
      Thanh tra nội dung
      Thanh tra nội dung
      Thanh tra nội dung
      91 bác ơi :V
        ·  25 thg 2
      Tui đánh nhầm
  • Anh Vũ Lê Hoàn
    Anh Vũ Lê Hoàn   ·  25 thg 2
    Nhanh dữ dội.